บทความ ชีวิตต่างแดน

บทความ ชีวิตต่างแดน

ตอนที่ 7 ปรับตัวและวางแผนการชีวิตต่างแดน

ค่าใช้จ่ายต่อเดือนในอเมริกา ตามแบบฉบับชีวิตเด็กนอก

มาอยู่เมืองนอกสิ่งแรกที่คิดคือ ต้องใช้เงินเท่าไรถึงจะดำรงชีวิตอยู่ได้ โดยเฉพาะประเทศอเมริกา ประเทศที่เรียกได้ว่าค่าครองชีพสูงติดอันดับท็อปๆของโลก ค่ากิน ค่าอยู่ ค่าเดินทาง ค่าที่พัก ค่าเรียน ค่าเที่ยว ค่านู้นค่านี้ เยอะไปหมดอยากไปก็อยากไป อร้ายยยยยชีวิตยุค 4.0 ของฉัน ชีวิตที่อยากเปิดโลกกว้างที่ครั้งนึงต้องมีให้ได้ ไปดูกันเลยว่าชีวิตจริงเป็นอย่างไร ABROADY ขอรีวิว ราคาค่าใช้จ่ายจริงกับชีวิตในอเมริกา รัฐแอลเอที่เรียกได้ว่าคนไทยเยอะฟุดๆให้ชมกันค่ะ

ค่าที่พัก

ค่าที่พักขอบอกเลยว่าขึ้นอยู่กับไลฟ์สไตล์หรือความต้องการในความเป็นส่วนตัว โดยถ้ามาเพื่อมาเรียนก็จะมีที่พักทั้งแบบ Homestay ที่ทางโรงเรียนหรือมหาวิทยาลัยหาให้โดยแยกเป็นทั้งแบบ เดียวและแบบแชร์กับเพื่อน โดยห้องแบบแชร์ราคาจะอยู่ที่ประมาณเดือนละ  $400( 13,600บาท) -$700 (23,800บาท)  แต่ถ้าอยากได้ความเป็นส่วนตัวห้องแบบเดียวจะอยู่ที่ เดือนละ $900(36,00บาท)-$1,200(40,800บาท) แต่ถ้าชอบไลฟ์สไตล์แบบคอนโดนหรือแบบอพาร์ทเม้น ก็มีแบบหลายราคาสุดๆอยู่ที่ความหรูหราในการใช้ชีวิตจร้าซึ่งราคาจะเริ่มต้นที่ เดือนละ ประมาณ$1,200(40,800บาท)โดยราคาดังกล่าวเป็นราคารวมโดยประมาณ เพราะยังมีค่าน้ำค่าไฟ  ค่าที่จอดรถ ค่าซ่อมแซมจิปาถะมาก ซึ่งก็ค่าใช้จ่ายที่พักจะราวๆประมาณ $900(36,00บาท)-$1,200(40,800บาท) โดยเฉลี่ย แต่บอกเลยว่าถ้าที่คนมาแชร์ค่าห้องด้วยจะเป็นอะไรที่ขอบคุณสวรรค์มากค่ะ

ค่ากิน

อาหารที่แอลเอ นั้นบอกเลยว่าไม่ทำให้คุณผิดหวังจริงๆเพราะเรียกได้ว่ามาแบบทั่วทุกมุมโลกถ้ากลัวคิดถึงอาหารไทย แอลเอเป็นอีกหนึ่งรัฐที่จะช่วยให้หายคิดถึงไทยไปได้ซักพักเลยค่ะ โดยราคาอาการต่อมื้อจะเริ่มต้น ที่ $5(170บาท) สำหรับเบอเกอร์ทั่วไป ไปจนถึงจานละ $40(1,360บาท) - $100(3,400 บาท) ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคลเลยเรื่องนี้ แต่บอกไว้ก่อนว่าขนาดของจานอาหารที่นี้แบ่งไปกินได้หลายมื้อเลยทีเดียว และหากอยากประหยัดค่าอาหารการทำอาหารกินเองเป็นสิ่งที่คุณจะไม่ผิดหวังเลยค่ะเพราะจ่ายราคาเท่ากันแต่สามารถทำกินได้เป็นอาทิตย์เลยจร้า โดยเฉลี่ยค่ากินจะอยู่ที่เดือนละ $600(20,400บาท)-$1,000(34,000บาท) โดยประมาณโดยอยู่ที่ความประหยัดและการจัดการของแต่ละคนเลยจร้า

ค่าเดินทาง

การเดินทางในประเทศอเมริกาที่ความสะดวกสบายมากทั้ง รถเมย์ รถไฟใต้ดิน และทั้ง UBER และ Taxi ก็เป็นการเดินทางยอดฮิต โดย รถเมล์และรถไฟใต้ดินที่นี้จะเรียกว่า Metro นั้นจะใช้ระบบในการจ่ายค่าบริการเดียวกันโดยต้องซื้อบัตรที่เรียกว่า TAP Card ราคา $1(34บาท) เพื่อเอาไว้เติมเงิน โดยคิดราคาค่าเดินทางเป็นรอบ ครั้งละ $1.50(51 บาท) ไม่ว่าจะใกล้แค่ไหนก็ราคาเดียวกัน ซึ่งถูกมากสำหรับการเดินทางแบบนี้เพราะใช้ได้ทางรถเมล์และรถไฟใต้ดิน ส่วนแบบ UBER จะเริ่มต้นที่ $3.99(135บาท) ขึ้นอยู่กับระยะทางและช่วงเวลาในการเรียกใช้บริการ ซึ่งถ้าใช้บริการโดยเฉลี่ยแล้วค่าเดินทางต่อเดือนจะอยู่ที่ประมาณ เดือนละ $100-$200 (3,400บาท -6,800บาท) ซึ่งขึ้นอยู่กับการวางแผนการเดินทางในแต่ละวันโดยทาง ABROADY จะทำการรีวิวเดินทางแบบละเอียดให้นะค่ะ

ค่าเรียน

ค่าเรียนบอกเลยว่าขึ้นอยู่กับเป้าหมายและโปรมแกรมที่เรียนของแต่ละบุคคลและโรงเรียนหรือมหาวิทยาลัยที่  AGENT เลือกให้โดยจะเริ่มต้นที่เดือนละ $400-$1,200(13,600-40,800บาท)สำหรับโรงเรียนภาษา และระดับมหาวิทยาลัยจะอยู่ที่ประมาน เทอมละ $15,000(510,000บาท) -$17,000(578,000บาท)หรือเดือละ  $4,000(136,000บาท)-$6000(204,000บาท)โดยประมาณซึ่งการจ่ายค่าเทอมแบบมหาวิทยาลัยจะจ่ายเป็นเทอม โดยค่าเล่าเรียนนี้ขึ้นอยู่กับความต้องการสำหรับเป้าหมายในชีวิตเลยจร้า หากต้องการรายละเอียดสามารถสอบถามรายละเอียดได้เลยกับพี่ๆ ABROADY ค่ะ

มาลองสรุปกัน แบบถ้ามาอยู่แบบประหยัดแบบเรียนภาษาจะต้องมีค่าใช้จ่ายเท่าไรต่อเดือน
ค่าที่พัก : อยู่แบบ Homestay ห้องแชร์เพื่อนรวมห้อง ราคารวมค่าน้ำค่าไฟ $900(36,00บาท)
ค่ากิน   : ทำกับข้าวเองบ้างมือเข้าร้านอาหารบ้างบางมื้อเดือนละ $600(20,400บาท)
ค่าเดินทาง : แบบขึ้นรถเมย์รถไฟใต้ดินกับขอติดสบายนั่ง UBER บาง $100 (3,400 บาท)
ค่าเรียน : เรียนแบบประหยัดงบประมาณแต่จะไปเน้นปฏิบัติใช้จริง เดือนละ ละ $400 (13,600บาท)

รวมทั้งสิ้นค่าใช้จ่าย เดือนละ $2,000(68,000บาท)

ค่าใช้จ่ายต่อเดือนโดยประมาณที่แบบกินดีอยู่ได้และได้พัฒนาภาษาจริงกับเจ้าของภาษาความมาเรียนเมืองนอกไม่ต้องมีเงินหลักล้านก็มาเรียนนอกได้ ต้องการรายละเอียดก็สอบถามพี่ๆ ABROADY ได้เลยนะค่ะ ปรึกษาฟรีจร้า

ID Line: @abroady
Tel. (+1)7472569201
E-mail: info@abroadythailand.com
www.abroadythailand.com

Powered by MakeWebEasy.com