ไปเรียนภาษา 3 เดือนที่อเมริกาต้องใช้เงินเท่าไร

Last updated: Feb 4, 2020  |  1919 จำนวนผู้เข้าชม  |  ข่าวสารและโปรโมชั่น ขั้นตอนการเตรียมตัว

ไปเรียนภาษา 3 เดือนที่อเมริกาต้องใช้เงินเท่าไร

 
“ค่าใช้จ่ายต่อเดือนในอเมริกา ตามแบบฉบับชีวิตเด็กนอก”

มาอยู่เมืองนอกสิ่งแรกที่คิดคือ ต้องใช้เงินเท่าไรถึงจะดำรงชีวิตอยู่ได้ โดยเฉพาะประเทศอเมริกา ประเทศที่เรียกได้ว่าค่าครองชีพสูงติดอันดับท็อปๆของโลก ค่ากิน ค่าอยู่ ค่าเดินทาง ค่าที่พัก ค่าเรียน ค่าเที่ยว ค่านู้นค่านี้ เยอะไปหมดอยากไปก็อยากไป อร้ายยยยยชีวิตยุค 4.0 ของฉัน ชีวิตที่อยากเปิดโลกกว้างที่ครั้งนึงต้องมีให้ได้ 



ไปดูกันเลยว่าชีวิตจริงเป็นอย่างไร ABROADY ขอรีวิว ราคาค่าใช้จ่ายจริงกับชีวิตในอเมริกา เมือง Los Angeles ที่เรียกได้ว่า เมือง Hollywood แบบว่าเดินไปมาอาจเจอนักแสดงดังๆแบบไม่รู้ตัว


ชีวิต แบบฉบับเด็กเรียนที่  ลอสเอนเจลลิส ( Los Angeles)
 ขอเล่าชีวิตคราวๆก่อนะคะว่า ชีวิตเป็นมายังไงถึงได้มาเรียนที่ ลอสเอนเจลลิส เราเป็นเด็กคนนึงที่มีความฝันอยากมาใช้ชีวิตอยู่ต่างประเทศกับเค้าสักครั้ง จึงเริ่มศึกษาว่าจะมาต่างประเทศต้องทำยังไบ้างจากนั้นเราก็เริ่มศึกษาอย่างบ้าคลั่ง ขอข้ามช็อตนี้ไปก่อนเดียวมาแจ้งรายละเอียดนะจร้า

ข้ามมาช้อตที่เราเลือกเมืองและโปรแกรมที่ลงเรียนเลยดีกว่า เราลงเรียนโปรแกรม ESL หรือ English as a second language (General English)   เป็นโปรมแกรมเรียนภาษาอังกฤษเพื่อปรับทักษะการใช้ภาษาอังกฤษ เป็นเวลา 3 เดือน 

และเราเลือกเมือง ลอสเอนเจลลิส ก็เพราะ อยู่ในแคลลิฟอร์เนีย ซึ่งอากาศจะคล้ายๆประเทศไทยแต่เย็นกว่าแล้วก็ไม่หนาวถึงกับหิมะตกเราไม่ค่อยชอบหนาวเท่าไร เราเลือกช่วงเดือน ปลายปีเพราะเป็นหน้าหนาวแล้วก็อยากลองมาเที่ยวเทศกาลปีใหม่ไปในตัว

  • เรียนโปรแกรม ESL  3 เดือน
  • เลือกเมือง ลอสเอนเจลลิส
  • ช่วงปลายปี (ตค. ถึง ธค.)

“ พร้อมแล้วไปดูกันเลยว่าถ้าจะมาเรียนภาษา ค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนที่ ลอสเอนเจลลิส จะเท่าไรกันบ้าง ถ้าจะมาเรียนภาษา “


ใช้เงินอะไรบ้าง
ค่าเตรียมตัวจิปาถะ
การไปเรียนต่อต่างประเทศต้องมีทั้งการสมัคร วีซ่า สมัครเรียน ส่งเอกสารต่างๆบราๆๆๆ จึงไม่ควรลืมเช็คค่าใช่จ่ายในส่วนนี้ด้วย ไปเริ่มกันเลย
รายการราคา
สมัครกับทางโรงเรียน$150 (4,500 บาท)
ค่าส่งเอกสารจากโรงเรียน$50 (1,500 บาท)
ค่าธรรมเนียมเอกสาร SEVIS$350 (10,500 บาท)
ค่าธรรมเนียมทำวีซ่า$160 (4,800 บาท)
รวม$710 (21,300 บาท)

ค่าใช้จ่ายหลักๆที่มีแน่นอนสำหรับค่าสมัครจิปาถะต่างๆ เบื้องต้นก่อนเดินทางไปเรียนนะจร้า ตกแล้วประมาณ 20,000 บาทกว่า
 


ค่าเล่าเรียน
ค่าเรียนบอกเลยว่าขึ้นอยู่กับเป้าหมายและโปรมแกรมที่เรียนของแต่ละบุคคลและโรงเรียนหรือมหาวิทยาลัยที่เลือกโดยจะเริ่มต้นที่เดือนละ $400-$1,200(12,000-36,000บาท)

ของเราเลือกโรงเรียนเรียนภาษาระดับกลางๆ ไม่แพงมากไม่ถูกมากเราจ่าย 3 เดือนแรก ไปทีเดียวเลย $2,250 (67,500 บาท) จะตกเดือนละ $750 (22,500 บาท ) จะว่าไปแล้วก็ถูกว่าเรียนกับสถาบันสอนภาษาในไทยบางที่อีกนะ

สำหรับระดับมหาวิทยาลัยจะอยู่ที่ประมาน เทอมละ $15,000(450,000บาท) -$17,000(510,000บาท)หรือเดือละ  $4,000(120,000บาท)-$6000(180,000บาท)โดยประมาณซึ่งการจ่ายค่าเทอมแบบมหาวิทยาลัยจะจ่ายเป็นเทอม 

ค่าเล่าเรียนนี้ขึ้นอยู่กับความต้องการสำหรับเป้าหมายในชีวิตเลยจร้า หากต้องการรายละเอียดสามารถสอบถามรายละเอียดได้เลยกับพี่ๆ ABROADY ค่ะ



ค่าเดินทาง
การเดินทางในประเทศอเมริกาที่ความสะดวกสบายมากทั้ง รถเมย์ รถไฟใต้ดิน และทั้ง UBER และ Taxi ก็เป็นการเดินทางยอดฮิต 

โดยรถเมล์และรถไฟใต้ดินที่นี้จะเรียกว่า Metro นั้นจะใช้ระบบในการจ่ายค่าบริการเดียวกันโดยต้องซื้อบัตรที่เรียกว่า TAP Card ราคา $1(30บาท) เพื่อเอาไว้เติมเงิน โดยคิดราคาค่าเดินทางเป็นรอบ ครั้งละ $1.50 (45 บาท) ไม่ว่าจะใกล้แค่ไหนก็ราคาเดียวกัน ซึ่งถูกมากสำหรับการเดินทางแบบนี้เพราะใช้ได้ทางรถเมล์และรถไฟใต้ดิน 

ส่วนแบบ UBER จะเริ่มต้นที่ $3.99(119บาท) ขึ้นอยู่กับระยะทางและช่วงเวลาในการเรียกใช้บริการ ซึ่งถ้าใช้บริการโดยเฉลี่ยแล้วค่าเดินทางต่อเดือนจะอยู่ที่ประมาณ เดือนละ $100-$200 (3,000บาท -6,000บาท) ซึ่งขึ้นอยู่กับการวางแผนการเดินทางในแต่ละวัน

เราใช้ UBER ไปกลับและเดินทางไปซื้อของบ้าง เที่ยวกับเพื่อนบ้าง เราใช้ตกเดือนละ $150 (4,500 บาท) เพราะเราเดินทางค่อนข้างเยอะเลยทีเดียว
 


ค่าใช้จ่ายกินอยู่
อาหารที่แอลเอ นั้นบอกเลยว่าไม่ทำให้คุณผิดหวังจริงๆเพราะเรียกได้ว่ามาแบบทั่วทุกมุมโลกถ้ากลัวคิดถึงอาหารไทย แอลเอเป็นอีกหนึ่งรัฐที่จะช่วยให้หายคิดถึงไทยไปได้ซักพักเลยค่ะ 

โดยราคาอาการต่อมื้อจะเริ่มต้น ที่ $5(150บาท) สำหรับเบอเกอร์ทั่วไป ไปจนถึงจานละ $40(1,20บาท) - $100(3,000 บาท) ขึ้นอยู่กับความชอบส่วนบุคคลเลยเรื่องนี้ แต่ขนาดของจานอาหารที่นี้แบ่งไปกินได้หลายมื้อเลยทีเดียว และหากอยากประหยัดค่าอาหารการทำอาหารกินเองเป็นสิ่งที่คุณจะไม่ผิดหวังเลยค่ะเพราะจ่ายราคาเท่ากันแต่สามารถทำกินได้เป็นอาทิตย์เลยจร้า

โดยเฉลี่ยค่ากินจะอยู่ที่เดือนละ $600(18,000บาท)-$1,000(30,000บาท) โดยประมาณโดยอยู่ที่ความประหยัดและการจัดการของแต่ละคนเลยจร้า

โดยเราใช้ค่าดินเดือนละ $850 (25,500 บาท ) ตกแล้ววันละ $28 ( 840 บาท ) เพราะบางวันก็กินแค่ 2 มื้อก็อิ่มแล้วมีขนมบ้างบ้างวันก็กินแพงบ้างถูกบ้าง เฉลี่ยๆกันไปให้อยู่ในงบที่ตั้งไว้ 
 


ค่าที่พัก

ค่าที่พักขอบอกเลยว่าขึ้นอยู่กับไลฟ์สไตล์หรือความต้องการในความเป็นส่วนตัว โดยถ้ามาเพื่อมาเรียนก็จะมีที่พักทั้งแบบ Homestay ที่ทางโรงเรียนหรือมหาวิทยาลัยหาให้โดยแยกเป็นทั้งแบบ เดียวและแบบแชร์กับเพื่อน 

โดยห้องแบบแชร์ราคาจะอยู่ที่ประมาณเดือนละ  $400( 12,000บาท) -$700 (21,000บาท) แต่ถ้าอยากได้ความเป็นส่วนตัวห้องแบบเดียวจะอยู่ที่ เดือนละ $900(27,000บาท)-$1,200(36,000บาท) 

แต่ถ้าชอบไลฟ์สไตล์แบบคอนโดนหรือแบบอพาร์ทเม้น ก็มีแบบหลายราคาสุดๆอยู่ที่ความหรูหราในการใช้ชีวิตจร้าซึ่งราคาจะเริ่มต้นที่ เดือนละ ประมาณ$1,200(36,000บาท)โดยราคาดังกล่าวเป็นราคารวมโดยประมาณ เพราะยังมีค่าน้ำค่าไฟ  ค่าที่จอดรถ ค่าซ่อมแซมจิปาถะ

ซึ่งก็ค่าใช้จ่ายที่พักของเราจะราวๆประมาณ $800(24,000 บาท)โดยเฉลี่ยรวมค่าใช้จ่ายจิปาถะทุกอย่างแล้ว เป็นห้องแบบแชร์และโชคดีมากที่เราได้รูมเมทน่ารักเว่อ เก็บแต้มบุญกันไว้เยอะๆนะคะจะได้เจอรูมเมทน่ารักๆ
 
 


มาลองสรุปกัน แบบถ้ามาอยู่แบบประหยัดแบบเรียนภาษาจะต้องมีค่าใช้จ่ายเท่าไรต่อเดือน

ค่าที่พัก : อยู่แบบ ห้องแชร์เพื่อนรวมห้อง ราคารวมค่าน้ำค่าไฟ $800(24,000 บาท)
ค่ากิน   : ทำกับข้าวเองบ้างมือเข้าร้านอาหารบ้างบางมื้อเดือนละ $850 (25,500 บาท) 
ค่าเดินทาง : แบบขึ้นรถเมย์รถไฟใต้ดินกับขอติดสบายนั่ง UBER บาง $150 (4,500 บาท) 
ค่าเรียน : เรียนแบบประหยัดงบประมาณแต่จะไปเน้นปฏิบัติใช้จริง เดือนละ ละ $750 (22,500 บาท )

รวมทั้งสิ้นค่าใช้จ่าย เดือนละ $2,550(76,500บาท)


ค่าใช้จ่ายต่อเดือนโดยประมาณที่แบบกินดีอยู่ได้และได้พัฒนาภาษาจริงกับเจ้าของภาษาความมาเรียนเมืองนอกไม่ต้องมีเงินหลักล้านก็มาเรียนนอกได้ ต้องการรายละเอียดก็สอบถามพี่ๆ ABROADY ได้เลยนะค่ะ ปรึกษาฟรีจร้า


สรุปค่าใช้จ่ายทั้งหมด

รายการราคา/เดือนราคา 3 เดือน
ค่าเตรียมตัวจิปาถะ$560 (16,800 บาท)$560 (16,800 บาท)
ค่าเล่าเรียน$750 (22,500 บาท )$2,250(67,500 บาท)
ค่าเดินทาง$150 (4,500 บาท) $450(13,500 บาท)
ค่าใช้จ่ายกินอยู่$850 (25,500 บาท)$2,550(76,500 บาท)
ค่าที่พัก$800(24,000 บาท)$2,400(72,000 บาท)
ทั้งหมด$3,110 (93,300 บาท) $8,210( 246,300 บาท )

*หมายเหตุ ใช้อัตราแลกเงิน $1=30 บาท
 
 
พร้อมแล้วสมัครเลย

“เรียนต่อต่างประเทศได้อะไรมากว่าที่คุณคิด รู้แบบนี้แล้ว ไปหาโปรแกรมเรียนกันเลยคะ “

รู้แบบนี้แล้วรอช้าอยู่ใย รีบตามหาโปรแกรมที่ใช่ ประเทศที่โดน แล้วไปพัฒนาศักยภาพในตัวกันเลยค่ะ พี่ๆ ABROADY ได้แนบลิ้งค์เพื่อให้น้อง ๆ พี่ ๆ ได้เข้าไปเพื่อสามารถเช็ค

โปรแกรม ประเทศ และราคาด้ด้วยตัวเองด้านล่างนี้ พร้อมสามารถกดจองโปรแกรมที่สนใจไว้ได้เลย หากมีข้อสงสัยด้านการไปเรียนต่อต่างประเทศสอบถามทีมงาน ABROADY ได้ตลอดเวลาคะ

Powered by MakeWebEasy.com